உள்நாடு

முறையற்ற விதத்தில் சேமித்து வைத்த 626 கோடி மருந்துகள் தரமற்றவை – கோபா

(UTV | கொழும்பு) –   கடந்த ஒன்பது வருடங்களில் 6,259 மில்லியன் ரூபா பெறுமதியான மருந்துகள் முறையற்ற முறையில் சேமித்து வைத்தமையினால் தரமற்றதாக இருந்ததாகவும், சுமார் தொண்ணூற்று ஒன்பது வீதமான தரமற்ற மருந்துகள் நோயாளிகளுக்கு வழங்கப்பட்டுள்ளதாகவும் கோபா குழு வெளிப்படுத்தியுள்ளது.

இதன்படி 2011ஆம் ஆண்டு முதல் 2020ஆம் ஆண்டு வரை 6,259 மில்லியன் ரூபா பெறுமதியான போதைப்பொருள் தோல்வியடைந்துள்ளதாக தெரியவந்துள்ளது.

இந்நிலையில், தரம் குறைந்த (quality fail) மருந்துகளின் விலையை சப்ளையர்களிடம் இருந்து வசூலிக்க முடியவில்லை.

பாதுகாப்பை உறுதி செய்வதற்காக மருந்துகளை சேமித்து வைப்பதற்கான செயல்முறையை முடிக்குமாறு சுகாதார, ஊட்டச்சத்து மற்றும் சுதேச மருத்துவ அமைச்சகத்திற்கு பொது கணக்குகள் குழு உத்தரவிட்டுள்ளது.

மருத்துவ வழங்கல் பிரிவுக்கு சொந்தமான களஞ்சியசாலைகளில் வெப்பநிலை சரியாக பராமரிக்கப்படாததையும், மத்திய மருந்து கிடங்குகள் மற்றும் மருத்துவமனைகளின் தாழ்வாரங்களில் மருந்துகள் சேமித்து வைக்கப்பட்டிருப்பதையும் குழு அவதானித்துள்ளது.

இதேவேளை, மருந்துப் பொருட்கள் கிடைத்தவுடனேயே நோய்த் தொற்றைக் கண்டறியும் முறைமையொன்றை ஏற்படுத்தினால், சப்ளையர்களின் உத்தரவாதத்திலிருந்து நட்டத்தை மீளப்பெற முடியும் என அமைச்சின் செயலாளர் சுட்டிக்காட்டியுள்ளார்.

அரச மருந்துக் கூட்டுத்தாபனத்திடம் இருந்து மருந்துப் பொருட்கள் அல்லது மருத்துவப் பொருட்களை மீளப்பெறுவதற்குப் பதிலாக உரிய விநியோகஸ்தர்களிடம் இருந்து பெறுவதற்கு மருத்துவ வழங்கல் பிரிவு நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும் என குழு அமைச்சின் செயலாளருக்கு பணிப்புரை விடுத்துள்ளது.

பொதுக் கணக்குக் குழுவின் தலைவர் பேராசிரியர் திஸ்ஸ விதாரணவினால் அண்மையில் (மே 20) பாராளுமன்றத்தில் சமர்ப்பிக்கப்பட்ட கோபா குழுவின் ஒன்பதாவது பாராளுமன்றத்தின் இரண்டாவது அமர்வின் முதலாவது அறிக்கையிலேயே இந்த உண்மைகள் இடம்பெற்றுள்ளன.

இந்த அறிக்கையில் 20.08.08.09 முதல் 2021.11.19 வரையிலான காலகட்டத்தில் 7 அரசு நிறுவனங்களின் விசாரணைகள் மற்றும் பொதுக் கணக்குக் குழுவினால் கூட்டப்பட்ட ஒரு சிறப்பு தணிக்கை அறிக்கை பற்றிய தகவல்கள் உள்ளன.

  • ஆர்.ரிஷ்மா 
Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

To Top