உள்நாடு

கடன் சுமை குறித்து பிரதமர் அம்பலப்படுத்தினார்

(UTV | கொழும்பு) – இந்த வருட இறுதிக்குள் இலங்கை 3,489 மில்லியன் டொலர் கடனை செலுத்த வேண்டியிருக்கும் என பிரதமர் ரணில் விக்கிரமசிங்க தெரிவித்துள்ளார்.

பாராளுமன்றத்தில் இன்று (05) விசேட அறிக்கையொன்றை ஆற்றிய போதே பிரதமர் மேற்கண்டவாறு தெரிவித்தார்.

2023ல் 5,862 மில்லியன் டாலர்கள், 2024ல் 4,916 மில்லியன் டாலர்கள், 2025ல் 6,287 மில்லியன் டாலர்கள், 2026ல் 4,030 மில்லியன் டாலர்கள், 2027ல் 4,381 மில்லியன் டாலர்கள் என கடன் இருக்கும் என்றும் பிரதமர் கூறினார்.

“அதாவது மொத்தம் 28 பில்லியன் டாலர்களை செலுத்த வேண்டும். இங்குதான் நமது கடன் சுமை உள்ளது. 2021 இறுதியில் அரசின் மொத்த கடன் சுமை 17,589 மில்லியன் ரூபாய். 2022 மார்ச்சில் 21,969 மில்லியன் ரூபாயாக இருக்கும். இது உண்மை நிலவரம் இன்று நமது தேசிய கடன் மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியில் 140 சதவீதமாக உள்ளது. ஐஎம்எப் மூலம் 2032க்குள் மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியை 95 சதவீதமாக ஆக்குவோம் என்று நம்புகிறோம். மேலும், இன்று நமது வருமானம் நாட்டின் மொத்த உள்நாட்டு வருமானத்தில் 7.3 சதவீதமாக உள்ளது. 2026க்குள் அதை 14% ஆக்கப் பார்க்கிறோம். இந்த புள்ளிவிவரங்களைப் பார்த்தால், என்ன நடந்தது என்பது தெளிவாகிறது.”

மேலும், சர்வதேச நாணய நிதியத்துடனான பேச்சுவார்த்தை வெற்றியளித்துள்ள போதிலும், ஊழியர் மட்டத்தில் இணக்கப்பாட்டுக்கு வருவதற்கு, கடன் நிலைப்புத் திட்டம் முன்வைக்கப்பட வேண்டும் என பிரதமர் ரணில் விக்கிரமசிங்க பாராளுமன்றத்தில் தெரிவித்தார்.

சர்வதேச நாணய நிதியத்துடன் நடத்தப்பட்ட பேச்சுவார்த்தை குறித்து கருத்து தெரிவித்த அவர், திவாலான நாடாக பேச்சுவார்த்தை நடத்தும் போது பேச்சுவார்த்தை மிகவும் சிக்கலானதாக இருக்கும் என்றார்.

“சர்வதேச நாணய நிதியத்துடனான பேச்சுவார்த்தை வெற்றியடைந்தது.எதிர்கால செயற்பாடுகளுக்கான பாதை வரைபடத்தை வெற்றிகரமாக முன்வைக்க முடியும், ஆனால் வங்குரோத்து நாடாக நடக்கும் பேச்சுவார்த்தைகள் சிக்கலானவை.

நாடு திவாலானதால், கடன் நிலைப்புத் திட்டம் முன்வைக்கப்பட வேண்டும். அப்போதுதான் ஊழியர்கள் மட்டத்தில் உடன்பாடு எட்ட முடியும்’’ என்றார்.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

To Top