உள்நாடு

திறந்த கணக்குகளின் கீழ் இறக்குமதிகளை தடை செய்ய மத்திய வங்கி பரிந்துரை

(UTV | கொழும்பு) – திறந்த கணக்கின் கீழ் இறக்குமதி செய்வதை முற்றாக தடை செய்யுமாறு மத்திய வங்கி (CB) நிதி அமைச்சிடம் கோரிக்கை விடுத்துள்ளது. அத்தியாவசிய இறக்குமதிகளுக்கு போதுமான அந்நியச் செலாவணி வங்கித் துறையிடம் உள்ளது என்பதை வலியுறுத்தி இந்த முடிவை எடுக்க வேண்டும் என மத்திய வங்கி குறிப்பிட்டுள்ளது.

“திறந்த கணக்கு வர்த்தகத்தை தடை செய்ய நாங்கள் முன்மொழிந்துள்ளோம். இது தொடர்பான சுற்றறிக்கையை திறைசேரி விரைவில் வெளியிடும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. இந்த நேரத்தில் அத்தியாவசிய இறக்குமதிகளுக்கு போதுமான அந்நியச் செலாவணி வங்கி அமைப்பிடம் இருப்பதாக நாங்கள் நம்புகிறோம்” என்று மத்திய வங்கியின் ஆளுநர் கலாநிதி நந்தலால் வீரசிங்க தெரிவித்தார்.

மத்திய வங்கியின் பரிந்துரையின் பேரில், திறந்த கணக்கு அடிப்படையிலான இறக்குமதியை மே மாதம் அரசாங்கம் தடை செய்தது. எவ்வாறாயினும், ஜூன் மாதத்தில் தடை தளர்த்தப்பட்டு 10 அத்தியாவசியப் பொருட்களை திறந்த கணக்கு செலுத்தும் விதிமுறைகளின் கீழ் இறக்குமதி செய்ய அனுமதித்தது.

வர்த்தக மற்றும் உணவுப் பாதுகாப்பு அமைச்சர் நளின் பெர்னாண்டோ, திறந்த கணக்கு வர்த்தகத்தில் தளர்த்தப்பட்டமை சந்தையில் அத்தியாவசியப் பொருட்களின் விலையில் பாதிப்பை ஏற்படுத்தியுள்ளதாக அண்மையில் பாராளுமன்றத்தில் தெரிவித்திருந்தார். எவ்வாறாயினும், இது தொடர்பில் மத்திய வங்கியின் ஆளுனர் மாறுபட்ட கருத்தைக் கொண்டுள்ளார்.

“திறந்த கணக்கு நடவடிக்கைகள் மீதான கட்டுப்பாடுகள் காரணமாக, ஹவாலா மற்றும் உண்டியல் போன்ற முறைசாரா சேனல்கள் மூலம் வழங்கப்படும் மாற்று விகிதங்கள் வீழ்ச்சியடைந்துள்ளன, இதன் விளைவாக பொருட்களின் விலைகள் குறைந்துள்ளன” என்று அவர் கூறினார்.

மேலும் மத்திய வங்கியின் ஆளுனர் மேலும் பல கொள்கை முடிவுகள் மற்றும் இந்திய கடன் நிவாரணத்தை இறக்குமதி செய்தல் உள்ளிட்ட நடவடிக்கைகள் இந்த வீழ்ச்சிக்கு வழிவகுத்தன என்று வலியுறுத்தினார்.

வங்கித் துறை வழங்கும் அந்நியச் செலாவணியில் இருந்து பால் மா மற்றும் அரிசி போன்ற சில அத்தியாவசியப் பொருட்கள் இறக்குமதி செய்யப்படுவதாக அவர் மேலும் குறிப்பிட்டார்.

இதற்கிடையில், வர்த்தகம் மற்றும் உணவு பாதுகாப்பு அமைச்சர் இந்த வாரம் ஒரு அறிவிப்பை வெளியிட்டார், அங்கீகரிக்கப்பட்ட இறக்குமதியாளர்களுக்கு திறந்த கணக்கு செலுத்தும் நிபந்தனைகளின் கீழ் அத்தியாவசிய உணவுப் பொருட்களை அனுமதிப்பதற்கான நடைமுறை திகதியை இம்மாதம் 31 ஆம் திகதி வரை நீட்டித்தமையும் குறிப்பிடத்தக்கது.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

To Top