ரஞ்சனின் பூனைப் பருப்பு – புழு மீன் கதைக்கு சிறைச்சாலை ஊடகப் பேச்சாளர் பதில்

ரஞ்சனின் பூனைப் பருப்பு – புழு மீன் கதைக்கு சிறைச்சாலை ஊடகப் பேச்சாளர் பதில்

(UTV | கொழும்பு) –   சிறைச்சாலை நிறுவனங்களில் வழங்கப்படும் உணவு தரமற்றது என முன்னாள் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் ரஞ்சன் ராமநாயக்க தெரிவித்த கருத்து முற்றாக நிராகரிக்கப்படுவதாக சிறைச்சாலை ஆணையாளர் சந்தன ஏகநாயக்க தெரிவித்துள்ளார்.

நேற்று (30) ​​நடைபெற்ற ஊடகவியலாளர் சந்திப்பிலேயே அவர் இவ்வாறு தெரிவித்தார்.

எந்தச் சூழ்நிலையிலும் புழு மீன் அல்லது வியர்வை ஆகியவற்றைக் கொண்டு உணவு சமைக்கக் கூடாது என அவர் குறிப்பிட்டுள்ளார்.

சிறைகளுக்கு ஆண்டுதோறும் லட்சக்கணக்கான கைதிகள் வந்து செல்கின்றனர் என்றும், இதுவரை அப்படி எந்த பிரச்சினையும் எழவில்லை என்றும் அவர் கூறினார்.

இதுபோன்ற பிரச்சினை இருந்தால், சிறைக் கண்காணிப்பாளர், தலைமை ஜெயிலர் அல்லது அதிகாரிகளுக்கு கைதிகள் தகவல் தெரிவிக்கின்றனர் என்றார்.

சிறைச்சாலையில் இருந்த ஒன்றரை வருட காலப்பகுதியில், ரஞ்சன் ராமநாயக்க, உணவின் நிலை குறித்து சிறைச்சாலை அதிகாரிகளிடம் முறைப்பாடு செய்யவில்லை எனவும் சந்தன ஏகநாயக்க குறிப்பிட்டுள்ளார்.

ஊடகவியலாளர் ஒருவர் எழுப்பிய கேள்விக்கு பதிலளிக்கும் போது;
“எனது சேவைக் காலம் 37 ஆண்டுகள். எனது சேவைக் காலத்தில், ஒரு நாளில் கூட பருப்பு அல்லது குழம்புக்குள் பூனை விழுந்ததை நான் பார்த்ததில்லை, கேள்விப்பட்டதில்லை. சிறைச்சாலைகளில் உணவு சமைக்கும் நபர்களின் சுகாதாரமும் மிகவும் சிறப்பாகவே உள்ளது..” என பேச்சாளர் வலியுறுத்தினார்.

இது தொடர்பாக சிறைச்சாலைகள் ஊடகப் பேச்சாளர், சிறைச்சாலைகள் ஆணையாளர் (கட்டுப்பாடு) சந்தன ஏகநாயக்க விடுத்துள்ள அறிவிப்பில், சிறைச்சாலைகளின் கீழ் உள்ள சிறைச்சாலைகளுக்கு உணவுப் பொருட்களை வழங்குவதற்கான சப்ளையர்களைத் தெரிவு செய்வது கொள்வனவு முறைகள் மூலமும், உணவு வழங்குவதற்கும் மேற்கொள்ளப்படுகிறது. குறிப்பிட்ட நிறுவனங்களுக்கு தினசரி தேவைப்படும் பொருட்கள் தரநிலைகளுக்கு இணங்க, சிறைச்சாலை திணைக்களத்துடன் அது ஒப்பந்தம் செய்துள்ளது.

அதன்படி, சம்பந்தப்பட்ட சப்ளையர்களால் வழங்கப்படும் உணவு பரிந்துரைக்கப்பட்ட தரநிலைகள் மற்றும் அளவுகளுக்கு ஏற்ப உள்ளதா என்பதை அதிகாரிகள் சிறைக்கு அழைத்துச் செல்வதற்கு முன்பு சரிபார்க்க வேண்டும் என்று கூறப்படுகிறது.

அத்துடன், சிறைச்சாலை நிறுவனங்களில் கடமையாற்றும் பொது பரிசோதகர்கள் மற்றும் வைத்தியர்களும் தேவையான போது பரிசோதனைகளை மேற்கொள்வார்கள் எனவும், தரமற்ற உணவுப் பொருட்கள் இனங்காணப்பட்டால், தமது சிபாரிசுகளுடன் சிறைச்சாலைகளுக்குள் கொண்டு செல்லாமல் நிராகரிப்பதாகவும் சந்தன ஏகநாயக்க தெரிவித்தார்.

சிறை வாசலில் சப்ளையர்கள் வழங்கும் உணவைச் சரிபார்த்து, சிறைச்சாலை சமையலறையில் ஒப்படைத்ததன் பின்னர், அவற்றைச் சுத்தப்படுத்துவது முதல் சமைத்து கைதிகளுக்கு விநியோகிப்பது வரை அனைத்து வேலைகளையும் கைதிகள் அதிகாரிகளின் மேற்பார்வையில் செய்வதாக அவர் சுட்டிக்காட்டுகிறார். .

தரமற்ற உணவு ஏதேனும் இருந்தால், உணவு சமைக்கும் கைதிகள் உட்பட அனைத்து கைதிகளும் அதற்கு எதிர்ப்பு தெரிவிப்பதை தவிர்க்க முடியாது என்பதையும் இது காட்டுகிறது.

மேலும், கைதிகளுக்கு சமைத்த உணவை கைதிகளுக்கு வழங்குவதற்கு முன், சிறைச்சாலையின் பிரதான சிறைச்சாலை அத்தியட்சகரும், சிறைச்சாலை அத்தியட்சகரும் பரிசோதிக்க வேண்டும் எனவும், ஏதேனும் பிரச்சினைக்குரிய சூழ்நிலை கண்டறியப்பட்டால், விநியோகிப்பதற்கு அனுமதி வழங்க மாட்டோம் எனவும் சந்தன ஏகநாயக்க குறித்த அறிவிப்பில் தெரிவித்துள்ளார். கைதிகள் மத்தியில் உள்ள உணவு பற்றியும் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது.

முன்னாள் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் ரஞ்சன் ராமநாயக்க, ஜனாதிபதியினால் மன்னிப்பு வழங்கப்பட்டதன் பின்னர் அண்மையில் நடைபெற்ற ஊடகவியலாளர் சந்திப்பில், சிறைச்சாலைகளில் உள்ள கைதிகளுக்கு தகுதியற்ற உணவு வழங்கப்படவுள்ளதாக அறிவித்திருந்தார்.

அங்கு கருத்து தெரிவித்த முன்னாள் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்;

“சிறையின் சப்ளையர்கள் நிறுத்தி வைக்கப்பட்டுள்ளனர், அவர்கள் இப்போது சப்ளையை நிறுத்திவிட்டனர். 50, 60 கோடி அவர்களுக்கு செலுத்த வேண்டிய பணம் நிலுவையில் உள்ளது. இதைச் சொன்னாலும் பரவாயில்லை. மீனை எடுக்கும்போது புழுக்கள் வெளியே விழும். புழுக்களை எடுத்து இப்படி வெட்டி, வெந்நீர் சேர்த்து, கொஞ்சம் மிளகாய் சேர்த்து, சாப்பிடத் தருவார்கள். பின்னர் சோறு குடுக்காரர்களால் தயாரிக்கப்படுகிறது. வியர்வை, சளி, சூடு அனைத்தும் சோற்றில் விழும்.

களுத்துறையில் 6 வார்டுகள் இருப்பதாக பாலித தெவரப்பெரும தெரிவித்தார். பருப்பு எடுத்துச் செல்லப்பட்டது. இறுதியில் 4 வார்டுகளுக்கு பகிரப்பட்டது. பின்னர் கைதிகள் தங்களுக்கு அடியில் இருந்து கொஞ்சம் பருப்பு தருமாறு கூச்சலிட்டனர். இப்படி அடியில் உள்ள பருப்பினை எடுக்கும் போது ஒரு கொழுத்த பூனை வந்தது. பருப்பு பானைக்கு மேலால் பூனை குதிக்கும் போது இதில் தவறி விழுந்துள்ளது. அந்த நான்கு வார்டுகளும் பூனை குழம்பு சாப்பிட்டுள்ளன. அதை அந்த ஆட்களிடம் சொன்னதும் வாந்தி எடுத்தனர்.

பெரும்பாலான முட்டைகள் உள்ளே அழுகியவை. பிறகு மீன் சாப்பிடும் போது கண்களிலும் வாயிலும் நீர்க்கட்டி வரும். பலர் நோய்வாய்ப்பட்டுள்ளனர். அது ஒரு பாவம். சிறையில் மிகவும் ஆபத்தான சூழல் நிலவுகிறது. ஏனென்றால் வெளியை விட சிறையே சிறந்தது என்று வெளியாட்கள் நினைக்கிறார்கள். ஆனால் உண்மையில், சிறைச்சாலையில் உணவின் நிலையைப் பார்க்க சிறைக்குச் செல்ல வேண்டும். அதாவது சாப்பிடக்கூட முடியாது. நிறைய பேர் சாப்பிடுவதில்லை. இது நோய்களின் இனப்பெருக்கம் ஆகும். அதாவது எந்த ரகசியமும் இல்லை. கட்டணம் செலுத்தாததால், சப்ளையர்கள் கொடுக்க மாட்டார்கள்..”

  • ஆர்.ரிஷ்மா

COMMENTS

Wordpress (0)
Disqus ( )